Jump to content

[HowTo] ฝังโลโก้ลงในไฟล์

• Please log in to reply
95 replies to this topic

#1 nnaamm

nnaamm

Ryeowook Hamlet

• Staff

Posted 05 November 2009 - 12:18 AM

How to "ฝังโลโก้ลงไฟล์วิดีโอ"

1. โหลดโปรแกรมที่ชื่อว่า virtualdub มาก่อนนะคะ (เป็นฟรี-โปรแกรม สามารถ search หาได้ใน google)
ตอนโหลดมามันจะเป็น zip อยู่ ให้แตกมาอยู่ในโฟลเดอร์สักอันก็พอค่ะ ไม่ต้อง install
แล้วก็กดเข้าไปเปิดโปรแกรม หน้าตาจะเป็นแบบนี้

2. กดที่ file แล้วเลือก open video file... เลือกไฟล์ที่เราต้องการฝังโลโก้ แล้วกด open
จะได้ออกมาแบบนี้ (ต้องมี 2 กรอบนะคะ กรอบซ้ายคือไฟล์ original กรอบขวาจะโชว์ไฟล์เวลาเราฝังนู่นนี่ลงไป)

3. ถ้าเห็นแค่กรอบเดียว แสดงว่าขนาดมันใหญ่ ก็สามารถทำให้เล็กลงได้โดยการคลิกขวาในกรอบ
แล้วเลือกขนาดที่เราต้องการจะให้มันโชว์ (งงมั้ยคะ??)
*วิธีนี้ใช้ได้ทั้ง 2กรอบนะคะ

4. เมื่อปรับขนาดหน้าจอตามต้องการแล้ว ให้กดที่ video >> filters... >> Add.. >> logo

5. จะได้ออกมาเป็นแบบนี้

ในกรอบแดง ให้ติ๊กตามอย่างในรูปเลยนะคะ
ส่วนตรงกรอบน้ำเงิน ให้กดเลือก logo ที่เราต้องการจะใส่ โดยทั้ง 2 ช่องต้องเป็นรูปเดียวกัน
(ถ้าต้องการให้พื้นหลังโลโก้ของเราใส ต้องทำบริเวณที่ต้องการให้ใสเป็นสีดำนะคะ)
แล้วก็ปรับความใสของโลโก้ (Opacity) และที่อยู่ของโลโก้ (Justification)ตามใจชอบ
สามารถกดดูตัวอย่างได้ที่ Show preview บริเวณมุมล่างซ้าย
เมื่อเรียบร้อยแล้วก็กด OK ออกมาให้หมด

6. ผลลัพธ์ที่ได้ก็คือ ..

จะเห็นตรงที่ทำกรอบสีแดงไว้นะคะ เปรียบเทียบให้ดู ระหว่างกรอบซ้ายกับกรอบขวา

7. เวลาจะ save ให้กดที่ video >> compression.. >> แล้วเลือก Xvid(อยู่ล่างสุด) หรือ ffdshow
ถ้าเลือก ffdshow ให้กดที่ configure แล้วตั้ง bitrate ไว้ประมาณ 3พันกว่าๆ (กรณีไฟล์HQนะ)
ไฟล์ที่ได้จะมีขนาดค่อนข้างเล็ก แต่ให้ภาพคมชัดใช้ได้ (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ bitrate ที่เราตั้งด้วยนะเออ~)

8. ตั้ง compression เสร็จแล้ว ก็ไปที่ file >> save as avi แล้วเลือกที่อยู่ ตั้งชื่อไฟล์ให้สวยงาม
กด save แล้วก็นั่งรอจนโปรแกรมทำงานเสร็จ
ระหว่างที่รอ ไม่ควรเปิดใช้งานโปรแกรมอื่นๆที่มันกิน ram มากนะคะ เพราะเครื่องมันจะค่อนข้างอืด

Done by : view_zaa

#2 JSplus13

JSplus13

Shindong World

Posted 06 November 2009 - 06:32 PM

เรื่องโลโก้เอาไว้ก่อน
ขอทำซับเป็นก่อนแล้วกันค่ะ
55555555555 5

#3 {netwoon.km,,

{netwoon.km,,

Posted 07 November 2009 - 01:16 AM

โอ๊ะ น่าสนใจแฮะ ๕๕๕ ๕๕
แต่ไม่เก่งพอที่จะมีคลิป
เป็นของตัวเอง ก๊าก ๆๆๆ

ขอบคุนค่ะ

#4 margaret_eunhyuk08

margaret_eunhyuk08

Ryeowook Hamlet

• Interests:보석미남 은혁에 대해서 관심이 많아서요.

Posted 07 November 2009 - 08:03 AM

ขอบคุณค่า ถ้ามีโอกาสถ่ายคลิปดีดีได้ (ปกติไม่เคยได้ดี เพราะเจอเอสเจทุกทีจะเอากล้องลง แล้วโบกมือ บ๊ายบายแทน ==") จะเอาฝังโลโก้แล้วมาแปะบ้านนี้แน่นอน ^^

#5 uketsu

uketsu

Posted 07 November 2009 - 10:33 AM

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
เป็นสิ่งที่อยากรู้มานานแล้วว่ามันทำยังไง
แต่ก่อนอื่นต้องถ่ายแคมให้ได้ก่อน คึๆๆ

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

#6 noppawan

noppawan

Posted 07 November 2009 - 01:17 PM

ขอบคุณค่ะที่สอน

จะลองทำดูบ้างน้า....

#7 nuueang

nuueang

Kangin Village

Posted 07 November 2009 - 02:06 PM

อ๊าก ขอบคุณนะคะ biggrin.gifD
อยากได้พอดี ๆ

#8 iixxz.z

iixxz.z

Posted 07 November 2009 - 06:05 PM

แปะค่ะ *
ขอเม้นขอบคุณก่อนลงมือทำ ๕ ๕ ๕ .

#9 beijing

beijing

Posted 07 November 2009 - 06:39 PM

โอ้วววว .... อยากได้มานานแล้ว

มีคลิปเอสเจที่ถ่ายมา อยากลองฝังโลโก้ดูบ้าง

ขอบคุณมากเลยนะค่ะที่นำมาแจกพร้อมวิธีการใช้

#10 vanilapink

vanilapink

Posted 07 November 2009 - 07:14 PM

ขอบคุณมากนะค้า~

ปกติคงไม่ได้ใช้ เพราะไม่ค่อยได้แจกอะไร
นอกจากโอพีวี เฮะๆ

#11 lovepaa

lovepaa

Posted 08 November 2009 - 11:10 AM

ขอบคุณค่ะ

เป็นความรู้มากๆเลย ^^

#12 pintira

pintira

Posted 08 November 2009 - 04:37 PM

อ่า ค่ะ

#13 kjwsom

kjwsom

Posted 09 November 2009 - 08:49 AM

อ้อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
คึคึ ขอบคุณมากๆค่า
แต่ตอนนี้ยังไม่มีอะไรๆที่จะใช้ฝังโลโก้เลย
กำ

#14 Mickiiz*

Mickiiz*

Posted 09 November 2009 - 12:23 PM

เคยทำได้ แล้วก็ไม่ได้ทำอีก

แล้วก็ลืมวิธีทำไปแล้ว = =

555 ขอบคุณมากๆค่ะ

#15 sayama

sayama

Posted 09 November 2009 - 09:49 PM

ขอบคุณนะคะ

เพื่อเอาไว้ทำบ้าง

#16 heenimholic

heenimholic

Posted 10 November 2009 - 11:27 AM

ว้าววววววววว

เทคนิคเยี่ยมๆอีกแล้ว

ขอบคุณมากๆเลยย

#17 A_LoNE+

A_LoNE+

Posted 10 November 2009 - 02:23 PM

virtualdub
หรอ

เอาไว้ทำopvละกัน
55
จะได้ใส่เครดิตตัวเองลงไปได้
ขอบคุณนะคะ

#18 o0peacherino0o

o0peacherino0o

Posted 10 November 2009 - 07:36 PM

๕๕+ ขอบคุณมากค่ะ

แต่ตอนนี้ยังทำซับไม่เป็นเลย เอิ๊ก ๆ

ไงจะลองเอาไปทำดูนะค่ะ ^^

#19 kam

kam

Hangeng Town

Posted 10 November 2009 - 08:22 PM

โอ้ววววววว

ขอบคุณมากนะค่ะ

#20 khem

khem

Posted 12 November 2009 - 02:24 PM

ซับซ้อน ซ่อนเงื่อนมากกกก

ค่อยๆศึกษา่ต่อไป 55+

ขอบคุณนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users